เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

ไล่เม็ด

ไล่เม็ด

6 ต้น
7 ต้น
8 เกือบกลาง
9 กลาง
10 ปลายนิด
11 ปลายยาว

ส่วนมาก จะไล่กัน

7-9 (คนไล่เยอะมาก) ได้ ต้น + กลาง ไม่ได้ปลาย เพราะ เม็ดต่ำ ทั้งคู่
7-11 ได้ ต้น + กลาง แต่กลางดีกว่า ข้างบนนิดหน่อย + ปลาย เพราะมี 11 เข้ามาช่วย
8-9 ได้  ต้นนิด ๆ + กลาง + ปลายนิด ๆ + ปลาย นิด ๆ เพราะ ได้น้ำหนักจาก 8 มาช่วย 9
8-10 ได้ ต้นนิด ๆ + กลาง + ปลายดีกว่าข้างบน เพราะ มี 10 อีกทั้งได้ต้นด้วย เพราะมี 8

บางคน ตั้งกะทุ้ ขอสูตร ผมเองก็เคยตั้งกะทู้ครับ

อยากจะบอกว่า ไล่เม็ด ไม่มี คำว่า ตายตัว

ที่จริง มันไม่ใช่สูตร ครับ มันคือ เทคนิค

การไล่เม็ด ขึ้นอยู่กับหลาย ๆ อย่าง เช่น น้ำหนักคนขับ ลมยาง ความจุน้ำมันเครื่อง

ความจุน้ำมันเชื้อเพลิง ชนิดอ็อกเทนที่เราใช้ สภาพรถ(วิ่งมาแล้วเท่าไร) และประเด็นอีกมาก

มาย ครับ

อันนี้ ผมก็ตอบได้เท่าที่ผมคิดว่า ข้อมูลที่บอกไปนี้จะถูกต้อง หรือไม่ก็ใกล้เคียงมากที่สุดนะครับ

หากผิดพลาด ขอโทดจริง ๆ ครับ

ปล. ไล่เม็ดไม่มีตายตัว แต่ที่บอกไป คือ คนโดยมากเขาไล่กัน และก็มาบอกนะคับ ว่า

เปนไงมั่ง ต้น กลาง ปาย ดีมั้ย ผมก็เลยจด ๆๆๆๆๆ มา และเอามาบอกคับ

อันนี้ ยังไม่รวมขูดชาม ด้วยนะครับ

แต่ถ้า ขุดชาม แล้ว ไม่ว่าเม็ด ไหน ๆ เท่าไหร่ ก็ได้ ปลาย อีกไม่มากก็ น้อยคับ

***** อ้อ แล้วก็ มีอีกอย่างครับ การไล่เม็ด มี 2 วิธี คือ

ไล่แบบ สลับ เช่น 7 g 3 เม็ด 9 g 3 เม็ด

ข้อดี  สามารถเลือก ได้ ทั้ง 2 ว่า เอา ต้น หรือ ปลาย ได้

ข้อเสีย ถ้าสมมุด บิดซัดแต่ ต้น ๆ ก็จะ ใช้ แต่เม็ด 7 เป็นหลักเพราะว่า มันเบา ที่สุด

จะทำให้ ร่อง ชามของเม็ดเบอ 7 สึกเร็ว กว่า ร่องชามของเม็ดเบอร์ 9

ส่วน ไล่แบบแชร์ เช่น 10 g 6 เม็ด

ข้อดี กระจาย เม็ด ทั้ง 6 เม็ด ไปด้วยน้ำหนักแรงเหวี่ยงที่ เท่า ๆ กันในทุก ๆ ร่อง

ข้อเสีย ไม่สามารถเลือกได้ว่า จะเอา ต้น หรือ ปลาย (นอกจากจะเพิ่มส่วนอื่น ๆ เช่น ผ่าท่อ ครัช ทอง แดง หรือ อื่น ๆ นะครับ)

ปล...... อีกครั้ง ผิดพลาด ขอโทด ๆๆๆ จริง ๆๆ คร้าบบบบบ

ใครอ่านเจอแล้วก้อขอโทดไว้ด้วยน๊ะ
พอดีผมอ่านเจอ เลยอย่างมาแบ่งปันกันไว้

ดีนะบางคนเค้าไม่รุ้เค้าจาได้เข้ามาดูอ่ะนะ

ดีๆๆๆมีประโยชน์กับส่วนรวมดีนะ

ทำไมผมไล่ 7-9 มันวิ่งได้ 110

ึ9กรัม3 เม็ด - เม็ดเดิม 3เม็ด วิ่งประมาน 100  +-3  <<--- ปลายน้อยสุด

แล้วก็เปลี่ยนมาใส่ 7-9-11 มันวิ่ง 105

ทำไม 7-9 มันได้ปลายสุดอะครับ งง
หรือว่ารอบเครื่องมันหมดซะก่อนเพระถ่วงหนักไปอะครับ ผมหนัก 75 อะ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย dargoro เมื่อ 2010-3-14 12:43
ทำไมผมไล่ 7-9 มันวิ่งได้ 110

ึ9กรัม3 เม็ด - เม็ดเดิม 3เม็ด วิ่งประมาน 100  +-3   
เห็นได้ว่ากำลังเครื่องของคุณไม่มากนัก+น้ำหนักตัวคนขี่ค่อนข้างเยอะนิดนึง จึงต้องใช้รอบสูงๆมาช่วยพาไปให้ได้ปลาย
ฉนั้นก็อย่างที่เคยพูดกันหลายครั้งอ่ะครับ ว่าสูตรมันไม่ตายตัวเสมอไป ปัจจัยร่วมมันมีเยอะ ตัองลองเองถึงจะรู้ครับ

เพิ่มหัวข้อใหม่