11 12
เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

น้ำมันเฟืองท้าย!!!!~

น้ำมันเฟืองท้าย!!!!~

เมื่อกี้จะใส่สายถัก ว่าจะใส่ 2 เส้นครับ ไปขันน็อตตัวปิดน้ำมันเฟืองท้ายออก น้ำมันเฟืองท้ายไหลออกมาเยอะมาก แต่อีกตัวไม่มีน้ำมันไหลออกมาเลย ผมก็ งง มือใหม่ซะด้วย
ไม่รู้ว่า น้ำมันเฟืองท้ายมีขายไหมครับ แล้วเราเติมเองได้ไหม หรือต้องเข้าศูนย์ฯ ถ้าเติมเองได้ขอวิธีทำหน่อยครับ...

ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่าน...

น๊อตมี 2 ตัว ใช่ไหม ครับ ตัวบน ตัวเติม ครับ ตัวล่างตัวถ่ายทิ้ง ซื้อมาเติมเองได้ เวลา เติม ก็เอียงรถหน่อย นะครับ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย อ๋อง เมื่อ 2009-7-25 03:40
น๊อตมี 2 ตัว ใช่ไหม ครับ ตัวบน ตัวเติม ครับ ตัวล่างตัวถ่ายทิ้ง ซื้อมาเติมเองได้ เวลา เติม ก็เอียงรถหน่อย นะ ...
เติมเยอะไหมครับ...จะรู้ได้ยังไงว่ามันจะพอดี ไม่มากไป น้อยไปแล้วน็อตตัวบนผมใส่สายถักไปแล้วมันเวลารถวิ่งจะมีน้ำมันไหลออกมาไหมครับ เพราะสายถักที่ใส่ไปมันมีรูด้วยมันไม่ตัน นะครับ....

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย teen เมื่อ 2009-7-25 04:46

เติมเยอะไหมครับ...จะรู้ได้ยังไงว่ามันจะพอดี ไม่มากไป น้อยไปแล้วน็อตตัวบนผมใส่สายถักไปแล้วมันเวลารถวิ่ ...
สายมีรูไม่ตันระวังระเหยนะครับ แล้วก็ต้องระวัง ไหลออกด้วยเก็บสายให้ดีละ

ซื้อสายมาเท่าไหร่ครับ พอดีหาซื้อเหมือนกัน

ตอบกลับโพสของ 1# teen

ผมเคยได้คำแนะนำจากพี่เหน่ง (ช่างแหน่ง click.pantown) ทำออกมาเป็น DIY ตั้งแต่ ยังไม่เป็นรถ ครับ  อ่านแล้วได้ข้อมูลว่า ถอดน๊อตตัวล้างเพื่อถ่ายน้ำมันออก น๊อตตัวบนเติมน้ำมันเฟืองท้าย ครับ ..
แนะนำให้เติม ปริมาณที่พอดีๆ ครับ อย่าน้อยเกิน หรือ มากเกิน ( เดี่ยวมัน จะล้นออกทางรูระบาย)  

สำหรับรถคุณ teen ผมว่าควรละเอียดรอบครอบ ตรงจุดนี้ นิดหนึ่งนะครับ เพราะจากที่เคยสังเกตุเห็น การปรับเปลี่ยนสายถัก กับ น้องๆ ที่ผมสนิทๆ จะพลาดกันตรงจุดนี้ หละครับ  จะเห็นน้ำมันซึมออกมา ทางรอย ต่อ ทางหัวสาย กัน เรี่อยๆ ครับ โดยไม่รู้ถึงสาเหตุที่แท้จริง ว่า มัน มาจากตรงใหน ครับ ...

ตอบกลับโพสของ 5# ป๋าธาน

เอาปะหละ ป๋า .......มีเป็นเข่งๆ  ป๋าเอาหลายเส้นผมให้ราคาช่างเลย อิอิอิอิ.....

ไปร้านทำรถแล้วบอกเอาซีเมนเหล็กอุดให้ เขาก็อุดให้งะ ไม่คิดตังด้วย

น้ำมันเติมเราใช้ขวดเล็กไม่ถึงมือเติมงะ กำลังดีเลย ขวดเล้กสุดนะ รวมค่าช่างด้วย 150

ผมมไม่ใส่แล้วครับ ทำไม่เป็น ถอดออกไว้เลย เด่วจะลองปรึกษาคุณเก๋ดู กลัวรถฟัง นี้เพิ่งกลับจากศูนย์เอาไปเติมน้ำมันเฟืองท้ายที่มันไหลออกเมื่อคืน...เอิ้กๆ เซงครับเซ.ง....  สายมันมีรู.....

น้ำมันเฟืองท้ายราคาประมาณ 40-50 บาทครับเติมเองได้เลย  ขั้นน็อตตัวล่างให้แน่่แระก้อเติม ทางรูบน

เติมให้หมดขวดเลยมันจะพอดีครับ ถ้าเกินมันจะล้นออกมาเอง

11 12
เพิ่มหัวข้อใหม่